ภาวะกลุ่มอาการป่วยเหตุอาคาร (SBS)
ภาวะกลุ่มอาการป่วยเหตุอาคาร (SBS) ประกอบไปด้วย อาการทางตา อาการทางเดินหายใจ อาการทางจมูก อาการทางระบบประสาท อาการทางลำคอ และอาการทางระบบผิวหนัง ใช้เพื่อเป็นการค้นหาปัญหาสุขภาพและคุณภาพอากาศภายในอาคารสำนักงานที่ผู้ทำแบบทดสอบกำลังประสบอยู่ เพื่อต้องการประเมินว่าสภาพแวดล้อมในการทำงาน หรือปัจจัยใดมีผลต่อสุขภาพหรือไม่และมีผลต่อภาวะกลุ่มอาการป่วยเหตุอาคารหรือไม่ อย่างไร
ซึ่งเป็นแบบสอบถามที่สร้างขึ้นโดย ดร.สร้อยสุดา เกสรทอง และ ฉัตรชัย เอกปัญญาสกุล ที่มีการตรวจสอบความถูกต้อง และความสมบูรณ์ของเนื้อหาในแบบสอบถาม (Content validity) โดยผู้ทรงคุณวุฒิด้านอาชีวเวชศาสตร์และอาชีวสุขศาสตร์ และได้มีการทดสอบความเที่ยงตรงของแต่ละข้อคำถามด้วยวิธี Test – retest reliability แล้ว โดยมีค่าทางสถิติ คือ ค่า r ในอาการของระบบต่างๆ ดังนี้
- อาการทางตา r = 0.60-1.00 - อาการทางเดินหายใจ r = 0.80-1.00
- อาการทางจมูก r = 0.77-0.93 - อาการทางระบบประสาท r = 0.73-0.93
- อาการทางลำคอ r = 0.75-1.00 - อาการทางระบบผิวหนัง r = 0.76-0.99
ภาพรวมของ ภาวะกลุ่มอาการป่วยเหตุอาคาร (SBS) จะแบ่งออกเป็น การพบภาวะ SBS หรือ ไม่พบภาวะ SBS โดยจะวินิจฉัยว่าเป็นผู้ที่มีภาวะกลุ่มอาการป่วยเหตุอาคารนั้น จะต้องพิจารณาจากข้อมูลด้านสุขภาพ ในหัวข้อความถี่ของอาการเจ็บป่วยในระบบต่างๆของร่างกายทั้ง 6 ระบบ ซึ่งต้องประกอบด้วย 4 ประการ รวมกันดังนี้ คือ
1. จำนวนอาการต่างๆ นั้น ต้องแสดงออกมามากกว่า 2 อาการขึ้นไปในหนึ่งระบบ
2. ความถี่ในการเกิดอาการ ต้องเกิดมากกว่าหรือเท่ากับ 1-3 วันต่อสัปดาห์
3. กลุ่มอาการจะต้องเกิดขึ้นเฉพาะเวลาอยู่ที่ทำงานเท่านั้น
4. มีการคัดแยกโรคหรือภาวะอื่น ในระบบนั้นๆออก อาทิ มีกลุ่มอาการในระบบทางตาซึ่งเป็นไปตามเกณฑ์ ข้อ 1-3 แต่พบว่า ภายในระยะเวลา 1 เดือน บุคคลนั้น เป็นโรคเกี่ยวกับตาอยู่ เช่น เป็นตาแดง เช่นนี้ จะคัดออกโดยไม่ถือว่าเป็นภาวะกลุ่มอาการป่วยเหตุอาคาร